Barnabókaverðlaun Reykjavíkur

Barnabókaverðlaun Reykjavíkur

 

Barnabókaverðlaun Reykjavíkurborgar urðu til árið 2016 með samruna Barnabókaverðlauna skóla- og frístundaráðs og Dimmalimm, íslensku myndskreytiverðlaunanna.

Verðlaunin eru veitt í þremur flokkum: fyrir barnabók frumsamda á íslensku; fyrir þýðingu á erlendri barnabók; og fyrir myndlýsingar í barnabók. Afhending verðlaunanna og tengd verkefni eru samvinnuverkefni skóla- og frístundaráðs og menningar- og ferðamálasviðs Reykjavíkurborgar. Reykjavík bókmenntaborg UNESCO hefur umsjón með verðlaununum.

Barnabókaverðlaun skóla- og frístundaráðs voru upphaflega nefnd Barnabókaverðlaun fræðsluráðs Reykjavíkur, svo Barnabókaverðlaun skólamálaráðs Reykjavíkur frá 1990 og þá aftur Barnabókaverðlaun fræðsluráðs Reykjavíkur frá árinu 1996 til ársins 2006 þegar ákveðið var að nefna þau Barnabókaverðlaun menntaráðs. Árið 2012 voru verðlaunin endurskírð enn á ný og hétu Barnabókaverðlaun skóla- og frístundaráðs Reykjavíkur til ársins 2016 þegar verðlaunin runnu saman við Dimmalimm, íslensku myndskreytiverðlaunin eins og áður segir og nefnast nú Barnabókaverðlaun Reykjavíkurborgar.

2020

Margrét Tryggvadóttir, frumsamin barnabók: Kjarval: málarinn sem fór sínar eigin leiðir

Þórarinn Eldjárn, þýðing á erlendri barnabók: Hver vill hugga krílið? eftir Tove Jansson

Rán Flygenring, myndlýst barnabók: Vigdís: bókin um fyrsta konuforsetann

Tilnefndar bækur árið 2020

Í flokki frumsaminna barnabóka voru tilnefndar auk verðlaunabókarinnar: Draumaþjófurinn eftir Gunnar Helgason, Nornin eftir Hildi Knútsdóttur, Villueyjar eftir Ragnhildir Hólmgeirsdóttur og Rannsóknin á leyndardómum eyðihússins eftir Snæbjörn Arngrímsson. 

Í flokki myndlýstra bóka voru tilnefndar auk verðlaunbókarinnar: Ró: fjölskyldubók um frið og ró með myndlýsingum Bergrúnar Írisar Sævarsdóttur, Sipp, Sippsippanipp og Sippsippanippsúrumsipp: systurnar sem ætluðu sko ekki að giftast prinsum! með myndlýsingum Blævar Guðmundsdóttur, Vargöld, bók 2 með myndlýsingum Jóns Páls Halldórssonar og Egill spámaður með myndlýsingum Lani Yamamoto.

Í flokki þýðinga voru tilnefndar auk verðlaunabókarinnar: Bók um tré eftir Piotr Socha og Wojciech Grajkowski í þýðingu Illuga Jökulssonar, Villinorn: Bækurnar Blóð Viridíönu og Hefnd Kímeru eftir Lene Kaaberbøl í þýðingu Jóns St. Kristjánssonar, Snjósystirin eftir Maju Lunde í þýðingu Silju Aðalsteinsdóttur og Múmínálfarnir: Minningar múmínpabba eftir Tove Jansson í þýðingu Þórdísar Gísladóttur.

2019

Hildur Knútsdóttir, frumsamin barnabók: Ljónið

Guðni Kolbeinssson, þýðing á erlendri barnabók: Villimærin fagra - Fyrsta bókin í Bókaflokknum Bækur Duftsins eftir Philip Pullman

Rán Flygering, myndlýst barnabók: Skarphéðinn Dungal sem setti fram nýjar kenningar um eðli alheimsins

Tilnefndar bækur árið 2019

Í flokki frumsamdra barnabóka voru þessar bækur tilnefndar auk verðlaunabókarinnar: Rotturnar eftir Ragnheiði Eyjólfsdóttur, Silfurlykillinn eftir Sigrúnu Eldjárn, Svarthol. Hvað gerist ef ég dett ofan í? eftir Sævar Helga Bragason og Sölvasaga Daníelssonar eftir Arnar Má Arngrímsson.

Í flokki myndlýstra bóka voru tilnefndar auk verðlaunabókar: Ljóðpundari með myndlýsingum Sigrúnar Eldjárn og ljóðum eftir Þórarin Eldjárn, Milli svefns og vöku með myndum Laufeyjar Jónsdóttur við texta Önnu Margrétar Björnsson, Sjúklega súr saga, myndlýst af Halldóri Baldurssyni með texta eftir Sif Sigmarsdóttur og að lokum Snuðra og Tuðra eiga afmæli, myndlýst af Lóu Hlín Hjálmtýsdóttur við texta Iðunnar Steinsdóttur.

Í flokki þýddra bóka voru eftirtaldir þýðendur tilnefndir auk verðlaunahafans: Þórdís Bachmann fyrir bók 2 í bókaflokknum Hvísl hrafnanna eftir Malene Sølvsten, Erla E. Völudóttir fyrir Ferðalagið eftir Timo Parvela og Björn Sortland, Aðalsteinn Ásberg Sigurðsson fyrir Meira af Rummungi ræningja eftir Otfried Preußler og að lokum þýðing Jóns St. Kristjánssonar á Seiðmenn hins forna eftir Cressida Cowell.

2018

Kristín Helga Gunnarsdóttir, frumsamin barnabók: Vertu ósýnilegur

Magnea J. Matthíasdóttir, þýðing á erlendri barnabók: Kvöldsögur fyrir uppreisnargjarnar stelpur

Rán Flygenring, myndlýsingar í barnabók: Fuglar

Tilnefndar bækur árið 2018

Í flokki frumsamdra barnabóka voru þessar bækur tilnefndar auk verðlaunabókarinnar: Elísa Jóhannsdóttir: Er ekki allt í lagi með þig?, Hjörleifur Hjartarson: Fuglar
Bergrún Íris Sævarsdóttir: (Lang)elstur í bekknum og Ævar Þór Benediktsson: Þitt eigið ævintýri.

Í flokki þýddra bóka voru tilnefndar auk verðlaunabókar: Íris Baldursdóttir: Bakarísráðgátan (Cafémysteriet) eftir  Martin Widmark og Helenu Willis (úr sænsku), Guðni Kolbeinsson: Flóttinn hans afa (Grandpa's great escape) eftir David Walliams (úr ensku), Erla E. Völudóttir: Kepler 62 Fyrsta bók: Kallið (Kepler62 - kirja yksi : Kutsu) eftir Timo Parvela og Björn Sortland (úr finnsku) og Aðalsteinn Ásberg Sigurðsson: Rummungur ræningi (Der Räuber Hotzenplotz) eftir  Otfried Preussler (úr þýsku).

Í flokki myndlýstra bóka voru tilnefndar auk verðlaunabókar: Lára Garðarsdóttir: Fjölskyldan mín, Högni Sigurþórsson: Kvæðið um Krummaling, Brian Pilkington: Jólakötturinn tekinn í gegn og Halla Sólveig Þorgeirsdóttir: Pétur og úlfurinn... en hvað varð um úlfinn? 

2017

Ragnheiður Eyjólfsdóttir, frumsamin barnabók: Skuggasaga II: Undirheimar

Halla Sverrisdóttir, þýðing á erlendri barnabók: Innan múranna eftir Nova Ren Suma (úr ensku)

Linda Ólafsdóttir, myndlýsingar í barnabók: Íslandsbók barnanna

Tilnefndar bækur árið 2017

Í flokki frumsamdra barnabóka voru þessar bækur tilnefndar auk verðlaunabókarinnar: Hildur Knútsdóttir og Þórdís Gísladóttir: Doddi – bók sannleikans, Margrét Tryggvadóttir: Íslandsbók barnanna, Þórey Mjallhvít H. Ómarsdóttir: Ormhildarsaga og Hildur Knútsdóttir: Vetrarhörkur.

Í flokki þýddra bóka voru tilnefndar auk verðlaunabókar: Harpa Magnadóttir: 172 tímar á tunglinu (Darlah - 172 timer på månen) eftir Johan Harstad (úr norsku),
Ingibjörg Hjartardóttir: Annað land (I ett annat land) eftir Håkan Lindquist (úr sænsku), Lemme Linda Saukas Ólafsdóttir: Einhver Ekkineinsdóttir (Lugu Keegi Eikellegitütre isast) eftir Kåtlin Kaldmaa (úr eistnesku) og Guðni Kolbeinsson: Norn (Heks!)eftir Kim Fupz Aakeson og Rasmus Bregnhöi (úr dönsku).

Í flokki myndlýstra bóka voru tilnefndar auk verðlaunabókar: Hafsteinn Hafsteinsson: Enginn sá hundinn, María Sif Daníelsdóttir: Vísnagull, Lína Rut Wilberg: Þegar næsta sól kemur og Halla Sólveig Þorgeirsdóttir: Ævintýrið af Sölva og Oddi konungi.

2016

Ragnhildur Hólmgeirsdóttir, frumsamin barnabók á íslensku: Koparborgin

Salka Guðmundsdóttir, þýðing á erlendri barnabók: Skuggahliðin og Villta hliðin eftir Sally Green (úr ensku)

Linda Ólafsdóttir, myndlýsingar í barnabók: Ugla & Fóa og maðurinn sem fór í hundana

Tilnefndar bækur árið 2016

Í flokki frumsamdra barnabóka voru þessar bækur tilnefndar auk verðlaunabókarinnar: Markús Már Efraím, ábyrgðarmaður: Eitthvað illt á leiðinni er – Hryllingssögur barna af frístundaheimilum Kamps, Gunnar Helgason: Mamma klikk!, Hildur Knútsdóttir: Vetrarfrí og Ólafur Haukur Símonarson: Ugla & Fóa og maðurinn sem fór í hundana.

Í flokki þýddra bóka voru tilnefndar auk verðlaunabókar: Gerður Kristný: Brúnar eftir Håkon Øvreås (úr norsku), Erla E. Völudóttir: Hvít sem mjöll eftir Salla Simukka (úr finnsku), Bjarki Karlsson: Sögur úr norrænni goðafræði, í endursögn Alex Frith og Louie Stowell (úr ensku) og Birgitta Elín Hassel og Marta Hlín Magnadóttir: Violet og Finch eftir Jennifer Niven (úr ensku).

Í flokki myndlýstra bóka voru tilnefndar auk verðlaunabókar: Þórarinn Már Baldursson: Af hverju eru jöklar og ís á jörðinni?, Inga María Brynjarsdóttir, myndritstjóri: Eitthvað illt á leiðinni er, Birta Þrastardóttir: Skínandi og Bergrún Íris Sævarsdóttir: Viltu vera vinur minn?

 

 

Barnabókaverðlaun skóla- og frístundaráðs / Dimmalimm

2015

Bryndís Björgvinsdóttir: Hafnfirðingabrandarinn
Birgitta Elín Hassell og Marta Hlín Magnadóttir: Eleanor og Park eftir Rainbow Rowell
Dimmalimm verðlaunin ekki veitt.

2014

Andri Snær Magnason: Tímakistan
Þórarinn Eldjárn: Veiða vind eftir Rakel Helmsdal, Janus á Húsagarði og Kára Bæk
Dimmalimm verðlaunin ekki veitt.

2013

Anna Heiða Pálsdóttir: Mitt eigið Harmagedón
Guðni Kolbeinsson: Stiklað á stóru um býsna margt eftir Bill Bryson
Lani Yamamoto: Stína stórasæng (Dimmalimm verðlaunin)

2012

Margrét Örnólfsdóttir: Með heiminn í vasanum
Magnea J. Matthíasdóttir: Hungurleikarnir eftir Suzanne Collins
Birgitta Sif Jónsdóttir: Ólíver (Dimmalimm verðlaunin)

BARNABÓKAVERÐLAUN MENNTARÁÐS / Dimmalimm

2011

Kristjana Friðbjörnsdóttir: Flateyjarbréfin
Böðvar Guðmundsson: Elskar mig - elskar mig ekki. Smásagnasafn með sögum eftir sautján norræna höfunda
Kristín Ragna Gunnarsdóttir: Hávamál (Dimmalimm verðlaunin)

2010

Þórarinn Leifsson: Bókasafn ömmu Huldar
Jón Hallur Stefánsson: Þjófadrengurinn Lee Raven eftir Zizou Corder
Karl Jóhann Jónsson: Sófus og svínið (Dimmalimm verðlaunin)

2009

Hallfríður Ólafsdóttir og Þórarinn Már Baldursson: Maxímús Músíkús heimsækir hljómsveitina
Guðmundur Andri Thorsson: Bangsímon eftir A. A. Milne
Ragnheiður Gestsdóttir: Ef væri ég söngvari (Dimmalimm verðlaunin)

2008

Bryndís Guðmundsdóttur: Einstök mamma
Magnús Ásmundsson: Dansar Elías? eftir Katarina Kieri
Kristín Ragna Gunnarsdóttir: Örlög guðanna (Dimmalimm verðlaunin)

2007

Áslaug Jónsdóttir: Stór skrímsli gráta ekki
Rúnar Helgi Vignisson: Sólvængur eftir Kenneth Oppel
Sigrún Eldjárn: Gælur, fælur og þvælur (Dimmalimm verðlaunin)

BARNABÓKAVERÐLAUN FRÆÐSLURÁÐS REYKJAVÍKUR / Dimmalimm (Fyrst veitt 2002)

2006

Áslaug Jónsdóttir: Gott kvöld
Sigrún Árnadóttir: Appelsínustelpan eftir Jostein Gaarder
Björk Bjarkadóttir: Amma fer í sumarfrí (Dimmalimm verðlaunin)

2005

Ragnheiður Gestsdóttir: Sverðberinn
Guðni Kolbeinsson: Ararat eftir Clive Barker
Áslaug Jónsdóttir: Gott kvöld (Dimmalimm verðlaunin)

2004

Embla Ýr Bárudóttir og Ingólfur Örn Björgvinsson: Blóðregn
Þórarinn Eldjárn: Greppikló eftir Axel Scheffler
Áslaug Jónsdóttir: Nei, sagði litla skrímslið (Dimmalimm verðlaunin)

2003

Kristín Steinsdóttir: Engill í vesturbænum
Ragnheiður Erla Rósarsdóttir og Sigfríður Björnsdóttir: Milljón holur eftir Louis Sachar

Brian Pilkington: Mánasteinar í vasanum (Dimmalimm verðlaunin)

2002

Ragnheiður Gestsdóttir: 40 vikur
Friðrik Erlingsson: Tsatsiki og Mútta eftir Moni Nilsson-Brännström

Halla Sólveig Þorgeirsdóttir: Engill í Vesturbænum (Dimmalimm verðlaunin)

2001

Kristín Helga Gunnarsdóttir: Mói hrekkjusvín
Kristín R. Thorlacius: Engilbjört og Illhuga eftir Lynne Reid Banks

2000

Gunnar Karlsson: Grýlusaga
Guðni Kolbeinsson: Ógnaröfl eftir Chris Wooding

1999

Þorvaldur Þorsteinsson: Ég heiti Blíðfinnur en þú mátt kalla mig Bóbó
Sigrún Árnadóttir: Kapalgátan eftir Jostein Gaarder

1998

Sigrún og Þórarinn Eldjárn: Halastjarna
Þorgerður S. Jörundsdóttir: Flóttinn eftir Terry Pratchett

1997

Illugi Jökulsson: Silfurkrossinn
Árni Árnson: Danni heimsmeistari eftir Roald Dahl

BARNABÓKAVERÐLAUN SKÓLAMÁLARÁÐS REYKJAVÍKUR

1996

Magnea frá Kleifum: Sossa litla skessa
Hólmfríður K. Gunnarsdóttir: Herra Zippó og þjófótti skjórinn eftir Nils-Olof Franzén

1995

Vilborg Davíðsdóttir: Nornadómur
Árni og Olga Bergmann: Stelpan sem var hrædd við dýr
Jón Daníelsson: Að sjálfsögðu Svanur eftir Anders Jacobsson og Sören Olsson

1994

Guðrún Helgadóttir: Litlu greyin
Guðlaug Richter: Úlfur, úlfur eftir Gillian Cross

1993

Friðrik Erlingsson: Benjamín dúfa
Hilmar Hilmarsson: Maj Darling eftir Mats Wahl

1992

Magnea frá Kleifum: Sossa sólskinsbarn
Sigrún og Þórarinn Eldjárn: Óðfluga
Sólveig B. Grétarsdóttir: Flóttinn frá víkingunum eftir Torill T. Hauger

1991

Þorgrímur Þráinsson: Tár, bros og takkaskór
Sigrún Árnadóttir: Börnin í Ólátagarði eftir Astrid Lindgren og bækurnar um
Einar Áskel e. Gunnilla Bergström

1990

Sigrún Davíðsdóttir: Silfur Egils
Herdís Egilsdóttir: Fyrir framlag til barnabóka
Engin þýðingarverðlaun

BARNABÓKAVERÐLAUN FRÆÐSLURÁÐS REYKJAVÍKUR

1989

Eðvarð Ingólfsson: Meiri háttar stefnumót
Ólafur B. Guðnason: Ævintýraferðin eftir Peter Holeinone

1988

Iðunn Steinsdóttir: Olla og Pési
Þorsteinn Thorarensen: Gosi eftir Charles Collodi

1987

Sigrún Eldjárn: Bétveir, bétveir
Kristín R. Thorlacius: Sigling Dagfara eftir C.S. Lewis

1986

Sveinn Einarsson og Baltasar (f. myndskreytingu): Gabríella í Portúgal
Njörður P. Njarðvík: Jóakim eftir Tormod Haugen

1985

Þráinn Bertelsson og Brian Pilkington (f. myndskreytingu): Hundrað ára afmælið
Gunnar Stefánsson: Paradís eftir Bo Carpelan

1984

Indriði Úlfsson: Óli og Geiri
Böðvar Guðmundsson: Kalli og sælgætisgerðin eftir Roald Dahl

1983

Guðni Kolbeinsson: Mömmustrákur
Ólafur Haukur Símonarson: Veröld Busters eftir Bjarne Reuter

1982

Andrés Indriðason: Polli er ekkert blávatn
Árni Þórarinsson: Einn í stríði eftir Evert Hartman

1981

Hreiðar Stefánsson: Grösin í glugghúsinu
Þorsteinn frá Hamri: Gestir í gamla trénu, ritstjóri Anine Rud

1980

Páll H. Jónsson: Agnarögn
Árni Blandon og Guðbjörg Þórarinsdóttir: Í föðurleit eftir Jan Terlouw

1979

Páll H. Jónsson: Berjabítur
Þórarinn Eldjárn: Leikhúsmorðið eftir Sven Wernström

1978

Ármann Kr. Einarsson: Ömmustelpa
Heimir Pálsson: Elsku Míó minn e. Astrid Lindgren
Silja Aðalsteinsdóttir: Sautjánda sumar Patriks eftir K.M. Peyton

1977

Þorvaldur Sæmundsson: Bjartir dagar
Þorleifur Hauksson: Bróðir minn Ljónshjarta eftir Astrid Lindgren

1976

Engin úthlutun fyrir frumsamda bók
Vilborg Dagbjartsdóttir: Húgó eftir Maria Gripe

1975

Guðrún Helgadóttir: Jón Oddur og Jón Bjarni
Sólveig Thorarensen: Prinsinn hamingjusami eftir Oscar Wilde

1974

Kári Tryggvason: Úlla horfir á heiminn
Jónas Jónasson: Polli, ég og allir hinir
Anna Valdimarsdóttir: Jósefína eftir Maria Gripe

1973

Jenna og Hreiðar Stefánsson: Fyrir framlag til barnabókaritunar
Steinunn Briem: Eyjan hans Múmínpabba eftir Tove Jansson